Kế toán công ty đại chúng làm kiểm soát viên được không?

Ngày hỏi:30/09/2019

Tôi đang làm kế toán tại một công ty đại chúng, mới đây một thành viên trong ban kiểm soát công ty nghỉ, tôi dự định ứng cử vào vị trí này. Cho hỏi tôi đang làm kế toán có được làm kiểm soát viên công ty không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kế toán công ty đại chúng làm kiểm soát viên được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 20 Nghị định 71/2017/NĐ-CP quy định kiểm soát viên phải đáp ứng các tiêu chuẩn và điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 164 Luật doanh nghiệp, Điều lệ công ty và không thuộc các trường hợp sau:

      - Làm việc trong bộ phận kế toán, tài chính của công ty.

      - Là thành viên hay nhân viên của công ty kiểm toán độc lập thực hiện kiểm toán các báo cáo tài chính của công ty trong 03 năm liền trước đó.

      => Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang làm kế toán của công ty đại chúng, do đó theo quy định trên thì bạn không được làm kiểm soát viên của công ty.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn