Người nước ngoài có được góp vốn, mua cổ phần ở Việt Nam?

Ngày hỏi:17/07/2015
Chúng tôi là công ty cổ phần thực hiện gia công hàng may mặc cho đối tác nước ngoài. Gần đây đối tác nước ngoài muốn mua cổ phần ở công ty tôi, vậy Luật sư cho tôi hỏi người nước ngoài có được quyền mua cổ phần của công ty tôi hay không ạ? Xin cảm ơn Luật sư đã giải đáp.

    Nội dung này được Luật gia Nguyễn Tú Anh - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Nguyễn Tú Anh - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Theo quy định hiện nay tại Điều 24 Luật Đầu tư năm 2014:
      “1. Nhà đầu tư có quyền góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế.
      2. Nhà đầu tư nước ngoài đầu tư theo hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế thực hiện theo quy định tại Điều 25 và Điều 26 của Luật này.”
      Hình thức góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế đối với nhà đầu tư nước ngoài được quy định như sau tại Điều 25 Luật Đầu tư 2014:
      “1. Nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn vào tổ chức kinh tế theo các hình thức sau đây:
      a) Mua cổ phần phát hành lần đầu hoặc cổ phần phát hành thêm của công ty cổ phần;
      b) Góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh;
      c) Góp vốn vào tổ chức kinh tế khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản này.
      2. Nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, phần vốn góp của tổ chức kinh tế theo các hình thức sau đây:
      a) Mua cổ phần của công ty cổ phần từ công ty hoặc cổ đông;
      b) Mua phần vốn góp của các thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn để trở thành thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn;
      c) Mua phần vốn góp của thành viên góp vốn trong công ty hợp danh để trở thành thành viên góp vốn của công ty hợp danh;
      d) Mua phần vốn góp của thành viên tổ chức kinh tế khác không thuộc trường hợp quy định tại các điểm a, b và c khoản này.
      3. Việc góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp của nhà đầu tư nước ngoài theo các hình thức quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này phải đáp ứng điều kiện quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 22 của Luật này.”
      Như vậy, nhà đầu tư nước ngoài hoàn toàn có quyền mua cổ phần của công ty bạn với tỉ lệ không hạn chế, trừ một số trường hợp đặc biệt. Khi tiến hành đầu tư, tùy từng trường hợp mà phải làm thủ tục đăng kí đầu tư hoặc đăng kí thay đổi cổ đông và tỉ lệ vốn góp theo quy định của pháp luật. Trân trọng!


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn