Quyền truy đòi thương phiếu không được chấp nhận

Theo dõi sự thay đổi của Quyền truy đòi hối phiếu đòi nợ
Ngày hỏi:10/08/2018

Nhờ Ban tư vấn của Ngân hàng Pháp luật giải đáp giúp tôi vấn đề sau:

Do nhu cầu công việc nên hiện nay tôi đang tìm hiểu về quyền truy đòi hối phiếu đòi nợ không được chấp nhận qua các thời kỳ. Vậy Cho tôi hỏi theo Pháp lệnh Thương phiếu năm 1999 thì quyền truy đòi thương phiếu không được chấp nhận được quy định như thế nào? Cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Ngọc Tân - Biên Hòa

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền truy đòi thương phiếu không được chấp nhận được quy định tại Điều 38 Pháp lệnh Thương phiếu năm 1999, theo đó:

      Người thụ hưởng có quyền truy đòi đối với những người sau đây:

      1. Người ký phát, người bảo lãnh trong trường hợp hối phiếu bị từ chối chấp nhận một phần hoặc toàn bộ theo quy định tại khoản 1 Điều 13 của Pháp lệnh này;

      2. Người ký phát hoặc người phát hành, người chuyển nhượng, người bảo lãnh, khi thương phiếu đến hạn thanh toán mà không được thanh toán theo nội dung của thương phiếu;

      3. Người ký phát, người chuyển nhượng, người bảo lãnh trong trường hợp người bị ký phát bị tuyên bố phá sản hoặc giải thể, kể cả hối phiếu đã được chấp nhận hoặc chưa được chấp nhận;

      4. Người ký phát, người chuyển nhượng, người bảo lãnh trong trường hợp người ký phát bị tuyên bố phá sản hoặc giải thể, nếu hối phiếu chưa được chấp nhận;

      5. Người phát hành, người chuyển nhượng, người bảo lãnh trong trường hợp người phát hành bị tuyên bố phá sản hoặc giải thể.

      Trên đây là tư vấn về quyền truy đòi thương phiếu không được chấp nhận theo Pháp lệnh Thương phiếu năm 1999. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Pháp lệnh Thương phiếu năm 1999. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn