Thẩm quyền cấp GCN đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:10/03/2020

Được biết có quy định mới điều chỉnh về lĩnh vực chứng khoán, cho tôi hỏi theo quy định này thì ai có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 78 Luật chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định:

      Ủy ban Chứng khoán Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động; quản lý, giám sát hoạt động của văn phòng đại diện công ty chứng khoán, công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam.

      => Trên đây là thẩm quyền cấp phép hoạt động văn phòng đại diện của công ty chứng khoán nước ngoài tại Việt Nam, để hiểu hơn về vấn đề này bạn tham khảo tại Luật Chứng khoán 2019.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn