Thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp

Ngày hỏi:20/02/2017

Thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp. Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tùng Lâm, hiện tại công ty tôi đang có dự định phát hành trái phiếu. Vậy, phương án phát hành của công ty tôi phải nộp cho cơ quan nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 14 Nghị định 90/2011/NĐ-CP phát hành trái phiếu doanh nghiệp thì Thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp được quy định như sau:

      a) Đối với trái phiếu chuyển đổi và trái phiếu kèm chứng quyền: Đại hội đồng cổ đông phê duyệt phát hành trái phiếu.

      b) Đối với các loại trái phiếu khác, ngoại trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản này: Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị, hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty phê duyệt phương án phát hành trái phiếu căn cứ vào mô hình tổ chức của doanh nghiệp và quy định tại Điều lệ doanh nghiệp.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền phê duyệt phương án phát hành trái phiếu doanh nghiệp. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 90/2011/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn