Thẩm quyền xử phạt VPHC trong lĩnh vực chứng khoán của Chánh Thanh tra Ủy ban Chứng khoán Nhà nước

Ngày hỏi:17/02/2021

Cho hỏi, Chánh Thanh tra Ủy ban Chứng khoán Nhà nước có thẩm quyền xử phạt VPHC như thế nào trong lĩnh vực chứng khoán?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền xử phạt VPHC trong lĩnh vực chứng khoán của Chánh Thanh tra Ủy ban Chứng khoán Nhà nước
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 47 Nghị định 156/2020/NĐ-CP có quy định thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán của Chánh Thanh tra Ủy ban Chứng khoán Nhà nước, cụ thể như sau:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền tối đa đến 100.000.000 đồng đối với tổ chức và phạt tiền tối đa đến 50.000.000 đồng đối với cá nhân;

      - Tước quyền sử dụng giấy chứng nhận đăng ký hoạt động văn phòng đại diện, chứng chỉ hành nghề chứng khoán theo quy định tại Khoản 3 Điều 30, khoản 3 Điều 32 Nghị định này;

      - Đình chỉ giao dịch chứng khoán theo quy định tại khoản 1 Điều 34 Nghị định này;

      - Áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 4 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn