Theo quy định của pháp luật thì để chào bán trái phiếu ra công chúng cần những điều kiện gì?

Ngày hỏi:17/10/2018

Em là sinh viên năm 2 của trường đại học Kinh tế, em có một chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp. Anh chị cho em biết trái phiếu là gì? Theo quy định của pháp luật thì để chào báo trái phiếu ra công chúng cần những điều kiện gì? Mong anh chị giải đáp giúp em, em xin cảm ơn ạ.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định của pháp luật thì để chào bán trái phiếu ra công chúng cần những điều kiện gì?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Luật chứng khoán 2006 70/2006/QH11 quy định: "Trái phiếu là loại chứng khoán xác nhận quyền và lợi ích hợp pháp của người sở hữu đối với một phần vốn nợ của tổ chức phát hành."

    Tại Khoản 2 Điều 12 Luật chứng khoán 2006 quy định điều kiện chào bán trái phiếu ra công chúng bao gồm:

    - Doanh nghiệp có mức vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán từ mười tỷ đồng Việt Nam trở lên tính theo giá trị ghi trên sổ kế toán;

    - Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ luỹ kế tính đến năm đăng ký chào bán, không có các khoản nợ phải trả quá hạn trên một năm;

    - Có phương án phát hành, phương án sử dụng và trả nợ vốn thu được từ đợt chào bán được Hội đồng quản trị hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ sở hữu công ty thông qua;

    - Có cam kết thực hiện nghĩa vụ của tổ chức phát hành đối với nhà đầu tư về điều kiện phát hành, thanh toán, bảo đảm quyền và lợi ích hợp pháp của nhà đầu tư và các điều kiện khác.

    Trên đây là quy định về trái phiếu và điều kiện để chào bán trái phiếu ra công chúng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn