Thoái vốn tại công ty chưa niêm yết thì có phải thực hiện đấu giá công khai, chào bán cạnh tranh, thỏa thuận không?

Ngày hỏi:20/09/2019

Xin hỏi công ty tôi là Công ty cổ phần A (doanh nghiệp NN) muốn thoái vốn tại Công ty cổ phần B (công ty tôi góp 30% vốn điều lệ). Công ty cổ phần B chưa niêm yết, chưa giao dịch trên sàn chứng khoán. Vậy công ty A có phải thực hiện các phương thức lần lượt là: đấu giá công khai, chào bán cạnh tranh, thỏa thuận không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thoái vốn tại công ty chưa niêm yết thì có phải thực hiện đấu giá công khai, chào bán cạnh tranh, thỏa thuận không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 13 Điều 1 Nghị định 32/2018/NĐ-CP bổ sung Điều 29a Nghị định 91/2015/NĐ-CP quy định phương thức chuyển nhượng vốn đầu tư ra ngoài của doanh nghiệp nhà nước tại công ty cổ phần và công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, có nội dung quy định như sau:

      Việc chuyển nhượng vốn tại công ty cổ phần chưa niêm yết (hoặc đã niêm yết, đăng ký giao dịch trên thị trường chứng khoán nhưng không thực hiện giao dịch trên sàn giao dịch chứng khoán) theo phương thức đấu giá công khai; trường hợp đấu giá công khai không thành công thì thực hiện chào bán cạnh tranh; trường hợp chào bán cạnh tranh không thành công thì thực hiện theo phương thức thỏa thuận.

      Theo thông tin bạn cung cấp: công ty bạn muốn thoái vốn cho công ty B, chúng tôi đối chiếu với quy định nêu trên thì công ty bạn phải thực hiện theo phương thức đấu giá công khai, chào bán cạnh tranh hoặc thỏa thuận.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn