Thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, thành viên mở tài khoản trực tiếp

Ngày hỏi:14/11/2018

Ban biên tập có nhận được email từ anh Phong, hỏi: Việc thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, thành viên mở tài khoản trực tiếp được quy định như thế nào và quy định ở đâu? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn rất nhiều

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, thành viên mở tài khoản trực tiếp được quy định tại Điều 25 Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012 về Quy chế Thành viên của Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam như sau:

      VSD áp dụng hình thức thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký, thành viên mở tài khoản trực tiếp sau khi được UBCKNN chấp thuận. Thủ tục thu hồi, xử lý sau khi thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 16, Điều 17 Quy chế này. Thủ tục thu hồi, xử lý sau khi thu hồi Giấy chứng nhận thành viên mở tài khoản trực tiếp được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 16, Điều 18 Quy chế này.

      Trên đây là nội dung quy định về việc thu hồi Giấy chứng nhận thành viên lưu ký chứng khoán, thành viên mở tài khoản trực tiếp. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 02/QĐ-VSD năm 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn