Tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài

Ngày hỏi:21/09/2016

Xin chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Vừa qua em có tìm hiểu sơ về lĩnh vực chứng khoán và qua các tài liệu đọc được, em biết đến tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài. Tuy nhiên, em lại không hiểu rõ lắm về tổ chức này. Vì vậy, em rất mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp em tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài bao gồm những gì? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, quy định về tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài đã được nêu rõ tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Theo đó, tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài được quy định bao gồm: công ty chứng khoán thành lập ở nước ngoài, công ty quản lý quỹ thành lập ở nước ngoài.

      Trong đó:

      - Công ty chứng khoán thành lập ở nước ngoài thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các nghiệp vụ như: Môi giới chứng khoán, tự doanh chứng khoán, bảo lãnh phát hành chứng khoán, tư vấn đầu tư chứng khoán và cung cấp các dịch vụ tài chính khác.

      - Công ty quản lý quỹ thành lập ở nước ngoài: thựuc hiện các nghiệp vụ như: Quản lý quỹ đầu tư chứng khoán, quản lý danh Mục đầu tư chứng khoán và tư vấn đầu tư chứng khoán.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tổ chức kinh doanh chứng khoán nước ngoài. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 86/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kinh doanh chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn