Trái phiếu doanh nghiệp có kỳ hạn bao lâu?

Ngày hỏi:17/12/2018

Tôi đang có đôi chút thắc mắc về một số vấn đề của doanh nghiệp và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Trái phiếu doanh nghiệp có kỳ hạn bao lâu? Có văn bản nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 163/2018/NĐ-CP quy định về phát hành trái phiếu doanh nghiệp do Thủ tướng Chính phủ ban hành (có hiệu lực từ ngày 01/02/2019) có quy định như sau:

      Trái phiếu doanh nghiệp là loại chứng khoán có kỳ hạn từ 01 năm trở lên do doanh nghiệp phát hành, xác nhận nghĩa vụ trả nợ gốc, lãi, và các nghĩa vụ khác (nếu có) của doanh nghiệp đối với nhà đầu tư sở hữu trái phiếu.

      => Như vậy, theo quy định này thì kỳ hạn của trái phiếu doanh nghiệp sẽ do doanh nghiệp phát hành quyết định nhưng tối thiểu là từ 01 năm trở lên bạn nhé.

      Trên đây là nội dung trả lời về kỳ hạn của trái phiếu doanh nghiệp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trái phiếu doanh nghiệp
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn