Triển khai phương án chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức dựng sổ

Ngày hỏi:05/06/2019

Triển khai phương án chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức dựng sổ được quy định như thế nào? Tôi cần tìm hiểu về vấn đề này để phục vụ cho nhu cầu công việc. Chân thành cảm ơn!

Thanh Thủy - Long An

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Triển khai phương án chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức dựng sổ được quy định tại Điều 15 Thông tư 21/2019/TT-BTC hướng dẫn việc bán cổ phần lần đầu và chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức dựng sổ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

      Chủ sở hữu đối với vốn nhà nước hoặc vốn của doanh nghiệp nhà nước (sau đây gọi là Chủ sở hữu vốn) thực hiện các công việc sau:

      1. Lựa chọn Tổ chức bảo lãnh phát hành (nếu có);

      2. Lựa chọn Tổ chức quản lý sổ lệnh;

      3. Lựa chọn Đại lý dựng sổ;

      4. Tổ chức giới thiệu về phương án chuyển nhượng vốn, thăm dò nhu cầu thị trường;

      5. Xác định giá mở sổ;

      6. Ban hành Quy chế chuyển nhượng vốn theo phương thức dựng sổ theo Phụ lục số 02b kèm theo Thông tư này.

      Trên đây là tư vấn về triển khai phương án chuyển nhượng vốn nhà nước theo phương thức dựng sổ. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 21/2019/TT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn