Tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì và việc xác định tỷ lệ ký quỹ

Ngày hỏi:01/12/2017

Tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì và việc xác định tỷ lệ ký quỹ được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập, tôi là Vũ Huy Huỳnh hiện đang làm việc tại một ngân hành tại Tp Hồ Chí Minh, vì nhu cầu tìm hiểu tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp như sau: Tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì và việc xác định tỷ lệ ký quỹ được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ các Bạn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì và việc xác định tỷ lệ ký quỹ được quy định tại Điều 5, 6 Quyết định 87/QĐ-UBCK năm 2017 quy chế hướng dẫn giao dịch ký quỹ chứng khoán do Ủy ban Chứng khoán Nhà nước ban hành, cụ thể như sau:

      Điều 5. Tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì

      1. Tỷ lệ ký quỹ ban đầu do công ty chứng khoán quy định nhưng không được thấp hơn 50%.

      2. Tỷ lệ ký quỹ duy trì do công ty chứng khoán quy định nhưng không được thấp hơn 30%.

      3. Căn cứ vào tình hình hoạt động thị trường chứng khoán, Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước có thể điều chỉnh tỷ lệ ký quỹ quy định tại khoản 1, 2 Điều này.

      Điều 6. Xác định tỷ lệ ký quỹ

      1. Vào cuối ngày giao dịch, công ty chứng khoán phải xác định tỷ lệ ký quỹ của từng tài khoản giao dịch ký quỹ với giá trị của chứng khoán được xác định theo quy định tại khoản 4 Điều 2 Quy chế này.

      2. Thời điểm cụ thể để xác định tỷ lệ ký quỹ của tài khoản giao dịch ký quỹ do công ty chứng khoán thỏa thuận bằng văn bản với khách hàng trên cơ sở đảm bảo quy định tại khoản 1 Điều này.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về tỷ lệ ký quỹ ban đầu, tỷ lệ ký quỹ duy trì và việc xác định tỷ lệ ký quỹ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Quyết định 87/QĐ-UBCK năm 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giao dịch ký quỹ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn