Ủy ban Chứng khoán Nhà nước đình chỉ hoạt động kinh doanh của công ty chứng khoán khi nào?

Ngày hỏi:31/03/2020

Chào ban biên tập, cho tôi hỏi theo quy định mới điều chỉnh về lĩnh vực chứng khoán thì những trường hợp nào công ty chứng khoán bị Ủy ban Chứng khoán Nhà nước đình chỉ hoạt động kinh doanh? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 94 Luật Chứng khoán 2019 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) quy định Ủy ban Chứng khoán Nhà nước quyết định đình chỉ một, một số hoặc toàn bộ hoạt động kinh doanh của công ty chứng khoán trong các trường hợp sau đây:

      - Hồ sơ đề nghị cấp, bổ sung Giấy phép thành lập và hoạt động kinh doanh chứng khoán có thông tin sai sự thật;

      - Không khắc phục được tình trạng theo quy định tại Điều 92 của Luật này;

      - Hoạt động sai mục đích hoặc không đúng với nội dung quy định trong giấy phép;

      - Không đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 85 của Luật này hoặc điều kiện vốn chủ sở hữu không thấp hơn vốn điều lệ tối thiểu sau thời hạn khắc phục quy định tại khoản 2 Điều 85 của Luật này.

      Chúng tôi phản hồi thông tin đến bạn!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chứng khoán phái sinh
    Công ty chứng khoán
    Giao dịch chứng khoán
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn