Bán tài sản cầm cố, thế chấp trong pháp luật dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Bán tài sản cầm cố, thế chấp trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Xin chào anh chị Thư Ký Luật! Em có một thắc mắc, rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị. Anh chị cho em hỏi: Bán tài sản cầm cố, thế chấp trong pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Em xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì việc bán tài sản cầm cố, thế chấp dược quy định như sau:

    - Việc bán đấu giá tài sản cầm cố, thế chấp được thực hiện theo quy định của pháp luật về bán đấu giá tài sản.

    - Việc tự bán tài sản cầm cố, thế chấp của bên nhận bảo đảm được thực hiện theo quy định về bán tài sản trong Bộ luật dân sự 2015 và quy định sau đây:

    + Việc thanh toán số tiền có được từ việc xử lý tài sản được thực hiện theo quy định tại Điều 307 của Bộ luật dân sự 2015;

    + Sau khi có kết quả bán tài sản thì chủ sở hữu tài sản và bên có quyền xử lý tài sản phải thực hiện các thủ tục theo quy định của pháp luật để chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua tài sản.

    Việc bán tài sản cầm cố, thế chấp trong pháp luật dân sự được quy định tại Điều 304 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn