Đặt tên doanh nghiệp gây nhầm lẫn bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:08/09/2016

Đặt tên doanh nghiệp gây nhầm lẫn bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hành vi đặt tên doanh nghiệp gây nhầm lẫn có thể bị xử phạt theo Điểm b Khoản 2 Điều 30 Nghị định 50/2016/NĐ-CP cụ thể như sau:

    Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi tên doanh nghiệp theo yêu cầu của cơ quan đăng ký kinh doanh đối với trường hợp doanh nghiệp có tên xâm phạm quyền sở hữu công nghiệp.

    Trên đây là quy định về xử phạt hành vi đặt tên doanh nghiệp gây nhầm lẫn. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 50/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn