Bị người khác đăng hình lên mạng xã hội facebook với mục đích xúc phạm nghiêm trọng đến nhân phẩm, danh dự của người khác

Ngày hỏi:17/12/2015
Tôi bị người khác xúc phạm nghiệm trọng đến danh dự của mình, dùng hình ảnh của tôi để đăng lên mạng xã hội facebook để xúc phạm nghiêm trọng đến nhân phẩm, uy tính của tôi. Dùng những lời lẽ khó nghe để nhục mạ tôi trên mạng xã hội, Như vậy cho tôi hỏi tôi có quyền báo công an không? Tôi có thể làm gì để lấy lại danh dự của mình khi bị ngkhac xúc phạm công khai trên trang cộng đồng mạng facebook. Tôi tha thiết mong được giải quyết chuyện này để không ảnh hưởng đến đời sống và công việc của mình cũng như khôi phục lại hình ảnh của mình để lấy lại danh dự. Mong sở cho tôi câu trả lời thỏa đáng.

    Nội dung này được Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Long An tư vấn như sau:

    • Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Long An xin trả lời như sau:
      Theo như nội dung chị trình bày, thì hành vi đưa thông tin tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của cá nhân đã vi phạm các hành vi bị nghiêm cấm được quy định cụ thể tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Nghị định số 72/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng. Chị có quyền cung cấp các tài liệu, chứng cứ và báo cơ quan công an tại địa phương để tiến hành xác minh và xử lý đối tượng theo quy định. Trân trọng!


    Nguồn:

    Trang thông tin điện tử Sở TTTT Tỉnh Long An
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn