Chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải được cấp lại trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:26/05/2017

Trường hợp nào được cấp lại chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải ? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em vừa mới tốt nghiêp khóa đào tạo vô tuyến điện viên hàng hải và được cấp chứng chỉ hạng tổng quát. Vừa rồi, do một số sự cố xảy ra, chứng chỉ đào tạo của em bị rách. Anh chị cho em hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành, em có được cấp lại chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải hay không?Nội dung này được quy định tại văn bản nào? Nhờ Ban biên tập tư vấn giúp em. Cảm ơn các anh chị rất nhiều!

 Hồ Việt Dũng (dungho***@yahoo.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Các trường hợp cấp lại chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải được quy định tại Khoản 1 Điều 15 Thông tư 40/2016/TT-BTTTT quy định về đào tạo, cấp, gia hạn, cấp lại, thu hồi chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải. Theo đó, chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải còn hạn sử dụng chỉ được cấp lại trong các trường hợp sau:

      a) Bị mất;

      b) Bị hư hỏng.

      Như vậy, trường hợp của bạn chứng chỉ đào tạo bị rách sẽ được cấp lại theo quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các trường hợp được cấp lại chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 40/2016/TT-BTTTT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn