Đăng ký lại tên miền Internet chuyển nhượng

Ngày hỏi:08/09/2017

Đăng ký lại tên miền Internet chuyển nhượng như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi hiện đang công tác tại công ty Beehost, bộ phận quản lý tên miền. Trong quá trình làm việc, có một vài thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể việc đăng ký lại tên miền Internet (không thông qua đấu giá) chuyển nhượng như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Phúc Thiện (thien***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký lại tên miền Internet (không thông qua đấu giá) chuyển nhượng được quy định tại Điều 5 Thông tư 16/2016/TT-BTTTT hướng dẫn chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet được cấp không thông qua đấu giá do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành như sau:

      1. "Sau khi các bên tham gia chuyển nhượng hoàn thành việc nộp thuế chuyển nhượng theo quy định tại điểm c khoản 3 Điều 35 Quyết định số 38/2014/QĐ-TTg" (Cụm từ này được đính chính bởi Điều 1 Quyết định 1433/QĐ-BTTTT năm 2016), bên nhận chuyển nhượng thực hiện việc đăng ký lại tên miền Internet tại Nhà đăng ký tên miền “.vn”đang quản lý tên miền chuyển nhượng.

      2. Hồ sơ đăng ký lại tên miền Internet chuyển nhượng bao gồm:

      a) Bản khai đăng ký tên miền của bên nhận chuyển nhượng theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 24/2015/TT-BTTTT;

      b) Các giấy tờ thể hiện các bên tham gia chuyển nhượng hoàn thành việc nộp thuế chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền Internet theo hướng dẫn của Bộ Tài chính;

      3. Bên nhận chuyển nhượng nộp lệ phí đăng ký,phí sử dụng tên miền Internet tại Nhà đăng ký theo quy định.

      4. Nhà đăng ký thực hiện các nghiệp vụ kỹ thuật để chuyển quyền sử dụng tên miền Internet từ bên chuyển nhượng cho bên nhận chuyển nhượng trong thời hạn không quá 05 (năm) ngày làm việc kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ, phí và lệ phí đăng ký tên miền Internet chuyển nhượng theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này.

      Trên đây là nội dung quy định về việc đăng ký lại tên miền Internet (không thông qua đấu giá) chuyển nhượng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 16/2016/TT-BTTTT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn