Để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải hạng hai phải đáp ứng những điều kiện gì về chuyên môn?

Ngày hỏi:26/05/2017

Điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hai được quy định cụ thể thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Đại học Hàng hải Việt Nam. Anh chị cho em hỏi, pháp luật hiện hành quy định ra sao về điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hai? Nội dung này được quy định tại văn bản nào? Nhờ Ban biên tập tư vấn giúp em. Cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Trần Xuân Huy (huytran***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hai được quy định tại Điều 11 Thông tư 40/2016/TT-BTTTT quy định về đào tạo, cấp, gia hạn, cấp lại, thu hồi chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải. Theo đó, các khóa đào tạo vô tuyến điện viên hàng hải hệ GMDSS bao gồm:

      1. Tốt nghiệp Đại học một trong các chuyên ngành điện tử, viễn thông, hàng hải, chuyên ngành điều khiển tàu biển hoặc tương đương.

      2. Tối thiểu đạt trình độ tiếng Anh bậc C1 theo chuẩn 6 bậc của Bộ Giáo dục và Đào tạo hoặc tiếng Anh hàng hải trình độ 3 theo quy định của Bộ Giao thông vận tải hoặc chứng chỉ tiếng Anh tương đương khác.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hai. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 40/2016/TT-BTTTT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn