Điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải hạng hạn chế

Ngày hỏi:26/05/2017

Điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hạn chế được quy định cụ thể thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Cao đăng nghề Hàng hải TP.HCM. Sắp tới, khi ra trường, em dự định sẽ theo học một khóa đào tạo chuyên về vô tuyến điện viên hàng hải. Em đang tìm thông tin về các loại chứng chỉ đào tạo. Anh chị cho em hỏi, theo quy định pháp luật hiện hành để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hạn chế, học viên cần đáp ứng những điều kiện nào? Nội dung này được quy định tại văn bản nào? Nhờ Ban biên tập tư vấn giúp em. Cảm ơn các anh chị rất nhiều! Trần Văn Huy (huytran***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hạn chế được quy định tại Điều 9 Thông tư 40/2016/TT-BTTTT quy định về đào tạo, cấp, gia hạn, cấp lại, thu hồi chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải. Cụ thể bao gồm:

      1. Tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên hoặc là sỹ quan boong, đại phó, thuyền trưởng tàu thuyền hoạt động trong vùng biển Việt Nam (vùng A1).

      2. Tối thiểu đạt trình độ tiếng Anh bậc A2 theo chuẩn 6 bậc của Bộ Giáo dục và Đào tạo hoặc tiếng Anh hàng hải trình độ 1 theo quy định của Bộ Giao thông vận tải hoặc có chứng chỉ tiếng Anh tương đương khác.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện chuyên môn để được cấp chứng chỉ vô tuyến điện viên hàng hải - Hạng hạn chế. Để hiểu rõ hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 40/2016/TT-BTTTT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn