Điều kiện thành lập, đăng ký hoạt động của tổ chức khoa học và công nghệ theo quy định cũ

Ngày hỏi:21/11/2018

Tôi rất quan tâm đến hoạt động khoa học, công nghệ ở nước ta. Tôi muốn tìm hiểu tất cả các quy định liên quan tới hoạt động khoa học, công nghệ từ trước đến nay. Cụ thể cho tôi hỏi điều kiện thành lập, đăng ký hoạt động của tổ chức khoa học và công nghệ theo Luật Khoa học và Công nghệ 2000 được quy định như thế nào? Mong được giải đáp giúp. Cảm ơn!

Kim Loan - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện thành lập, đăng ký hoạt động của tổ chức khoa học và công nghệ được quy định tại Điều 14 Luật Khoa học và Công nghệ 2000, theo đó:

      Tổ chức nghiên cứu và phát triển, tổ chức dịch vụ khoa học và công nghệ được thành lập khi có đủ các điều kiện sau đây:

      1. Mục tiêu, phương hướng hoạt động phù hợp với quy định của pháp luật;

      2. Điều lệ tổ chức và hoạt động;

      3. Nhân lực khoa học và công nghệ, cơ sở vật chất - kỹ thuật đáp ứng yêu cầu theo mục tiêu, phương hướng và Điều lệ tổ chức và hoạt động.

      Tổ chức nghiên cứu và phát triển, tổ chức dịch vụ khoa học và công nghệ phải đăng ký hoạt động tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn