Giấy phép sử dụng băng tần được cấp như thế nào?

Ngày hỏi:12/05/2017

Giấy phép sử dụng băng tần được cấp như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Hiện tại tôi đang muốn tìm hiểu những quy định của pháp luật về việc cấp giấy phép và sử dụng tần số vô tuyến điện, nhưng có một vài vấn đề tôi chưa rõ lắm. Vì vậy, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp từ phía anh/chị trong Ban biên tập. Việc cấp Giấy phép sử dụng băng tần được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.

Minh Dũng (dung***@gmail.com)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cấp Giấy phép sử dụng băng tần được quy định tại Điều 20 Luật tần số vô tuyến điện năm 2009 như sau:

      1. Đối tượng được cấp giấy phép là tổ chức hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

      2. Điều kiện để được cấp giấy phép quy định như sau:

      a) Có đủ các điều kiện để được cấp giấy phép quy định tại các điểm a, b, d, đ và e khoản 2 Điều 19 của Luật này trong trường hợp cấp phép bằng phương thức cấp phép trực tiếp;

      b) Thắng trong đấu giá hoặc trúng tuyển trong thi tuyển quyền sử dụng tần số vô tuyến điện.

      - Ngoài ra, nội dung quy định tại Điều này còn được hướng dẫn bởi Mục 2 Chương II Thông tư 05/2015/TT-BTTTT

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc cấp Giấy phép sử dụng băng tần. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật tần số vô tuyến điện năm 2009.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn