Hoạt động công nghiệp phần mềm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/10/2017

Hoạt động công nghiệp phần mềm được quy định như thế nào? Chào các anh/chị trong Ban biên tập. Tôi đang là sinh viên năm 4 trường Đại học Khoa học Tự nhiên TP. HCM, hiện tại tôi đang muốn tìm hiểu một số quy định liên quan đến loại hình công nghiệp công nghệ thông tin để phục vụ cho bài báo cáo sắp tới của mình. Tuy nhiên, trong quá trình tìm hiểu có một vài nội dung tôi chưa rõ lắm. Chính vì thế, tôi có câu hỏi này mong nhận được sự tư vấn của Quý ban biên tập. Nội dung thắc mắc như sau: Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về hoạt động công nghiệp phần mềm? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập! Tôi chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe anh/chị rất nhiều.

Khánh Thi (thi***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hoạt động công nghiệp phần mềm được quy định tại Điều 9 Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin như sau:

      1. Hoạt động công nghiệp phần mềm là hoạt động thiết kế, sản xuất và cung cấp sản phẩm và dịch vụ phần mềm, bao gồm sản xuất phần mềm đóng gói; sản xuất phần mềm theo đơn đặt hàng; sản xuất phần mềm nhúng; hoạt động gia công phần mềm và hoạt động cung cấp, thực hiện các dịch vụ phần mềm.

      2. Các loại sản phẩm phần mềm bao gồm:

      a) Phần mềm hệ thống;

      b) Phần mềm ứng dụng;

      c) Phần mềm tiện ích;

      d) Phần mềm công cụ,

      đ) Các phần mềm khác.

      3. Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:

      a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;

      b) Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;

      e) Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;

      d) Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;

      đ) Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;

      e) Dịch vụ tích hợp hệ thống;

      g) Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;

      h) Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;

      i) Các dịch vụ phần mềm khác.

      Trên đây là nội dung tư vấn về hoạt động công nghiệp phần mềm. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 71/2007/NĐ-CP.

      Trân trọng thông tin đến bạn!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn