Luật đăng ký, thông báo website thương mại điện tử?

Ngày hỏi:08/06/2014

Hiện tại cháu đang có kế hoạch lập một website bán hàng trực tuyến để giới thiệu, bán các mặt hàng  cho một Công ty Lớn, cụ thể là AMAZON.COM (Mặt hàng buôn bán: Tất cả các mặt hàng) có trên AMAZON.COM cung cấp. Hiện cháu đang 18 tuổi, hiện là Sinh viên, chưa có mã số thuế cá nhân. Vậy nếu cháu giờ đăng ký tên miền để lập một website cộng tác viên với AMAZON thì có vi phạm luật thương mại điện tử không ạ? Cháu xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:


    • Điều 52, Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử quy định: Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng
      Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:
      1. Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.
      2. Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.
      3. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này.
      Như vậy theo quy định trên vì bạn chưa được cấp mã số thuế cá nhân nên bạn chưa đủ điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.
      Bạn có thể tham khảo các quy định khác về vấn đề này tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP,

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn