Những điều cha mẹ và con cái nên biết khi sử dụng Internet

Con tôi Download nhạc mp3 từ trên mạng xuống máy sau đó ghi ra dĩa CD và bán cho bạn nó. Việc làm này đúng hay sai?

    Nội dung này được Việt Báo tư vấn như sau:

    • Con của bạn chỉ được download những file nhạc hợp pháp được phân phối trên Internet thôi, nghĩa là được sự phép của chính tác giả và những người có thẩm quyền. Trong trường hợp ngược lại, hành động lưu trữ hay sao chép trên ổ cứng hay trên đĩa CD những tập tin nhạc trái phép bị xem là phạm pháp. Nếu con bạn vừa lưu trữ vừa bán lại những tập tin này, nó sẽ cùng một lúc phạm 2 tội: bán hàng giả và vi phạm bản quyền tác giả. Việc này có thể dẫn đến 5 năm tù giam và phải đóng 380.000 EURO tiền phạt và bồi thường. Về phần bạn, nếu không là đồng phạm với con bạn, bạn sẽ không bị liên đới trách nhiệm ngay cả khi con của bạn dưới tuổi vị thành niên. Tuy nhiên, bạn sẽ bị xem là đồng phạm khi để yên cho con cái tiếp tục những việc phạm pháp mặc dù biết được sự nghiêm trọng của nó. Điều 227 khoản 17 của bộ luật Hình sự Pháp quy định rằng: phạt tù cao nhất 2 năm và phạt 30.000 EURO đối với việc người cha hoặc người mẹ tránh né việc giáo dục, giám sát con cái làm tổn hại đến đạo đức, an toàn của con cái họ. Luật dân sự thì lại khác. Cha mẹ phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về những sai phạm của những đứa con chưa thành niên.


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn