Quy định về thời gian hoạt động của quán net?

Ngày hỏi:27/08/2019

Hiện nay thời gian hoạt động của quán net là từ mấy giờ? Vì tôi được biết là từ 8h sáng đến 10h nhưng các cửa hàng kế bên thì lại hoạt động đến khuya ảnh hưởng đến quá trình kinh doanh của tôi. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm b Khoản 2 Điều 1 Nghị định 27/2018/NĐ-CP:

      Chủ điểm truy nhập Internet công cộng của doanh nghiệp có quyền và nghĩa vụ sau đây:

      ...

      c) Điểm truy nhập Internet công cộng của doanh nghiệp không cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử tuân thủ thời gian hoạt động theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương. Điểm truy nhập Internet công cộng của doanh nghiệp có cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử tuân thủ thời gian hoạt động theo quy định tại Khoản 8 Điều 36 Nghị định này.

      Khoản 8 Điều 36 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định:

      Chủ điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng có quyền và nghĩa vụ sau đây:

      Không được hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau.

      Như vậy, thời gian hoạt động của quán net là từ 8h sáng đến 10h đêm. Ngoài khung giờ này nếu kinh doanh thì chủ quán net sẽ bị xử phạt hành vi không tuân thủ thời gian hoạt động theo Điều 32 Nghị định 174/2013/NĐ-CP. Mức phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn