Thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú có phải đăng trên cổng thông tin điện tử của Tòa án không?

Ngày hỏi:18/05/2020

Cho hỏi, thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú có phải đăng trên cổng thông tin điện tử Tòa án không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú có phải đăng trên cổng thông tin điện tử của Tòa án không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 385 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

      - Trong thời hạn 01 tháng, kể từ ngày Tòa án ra quyết định thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú, thông báo này phải được đăng trên một trong các báo hàng ngày của trung ương trong ba số liên tiếp, Cổng thông tin điện tử của Tòa án, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (nếu có) và phát sóng trên Đài phát thanh hoặc Đài truyền hình của trung ương ba lần trong 03 ngày liên tiếp.

      - Chi phí cho việc đăng, phát thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú do người yêu cầu chịu.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú phải đăng trên cổng thông tin điện tử của Tòa án.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn