Việc chặn lọc thông tin trên mạng ở nước ta được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:21/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Việc chặn lọc thông tin trên mạng ở nước ta được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc chặn lọc thông tin trên mạng ở nước ta được quy định tại Điều 13 Nghị định 142/2016/NĐ-CP về ngăn chặn xung đột thông tin trên mạng do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định như sau:

      Chặn lọc thông tin được các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ viễn thông, Internet thực hiện khi có một trong các yếu tố sau:

      - Xác định được nguồn gốc xung đột thông tin trên mạng gây ảnh hưởng đến quốc phòng, an ninh và chủ quyền quốc gia trên không gian mạng;

      - Khi xác định rõ tính hợp lý về yêu cầu của bên bị xung đột thông tin trên mạng;

      - Khi có yêu cầu của các cơ quan nghiệp vụ.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc chặn lọc thông tin trên mạng ở nước ta. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 142/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn