Việc triển khai ứng cứu, ngăn chặn và xử lý sự cố an toàn thông tin mạng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/11/2018

Mọi người hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Việc triển khai ứng cứu, ngăn chặn và xử lý sự cố an toàn thông tin mạng được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc triển khai ứng cứu, ngăn chặn và xử lý sự cố an toàn thông tin mạng được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Việc triển khai ứng cứu, ngăn chặn và xử lý sự cố an toàn thông tin mạng được quy định tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư 20/2017/TT-BTTTT quy định về điều phối, ứng cứu sự cố an toàn thông tin mạng trên toàn quốc do Bộ trưởng Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành với nội dung như sau:

      - Đơn vị chủ trì: Đơn vị, cá nhân vận hành hệ thống thông tin; Đội/bộ phận ứng cứu sự cố.

      - Đơn vị phối hợp: Đơn vị chịu trách nhiệm bảo đảm an toàn thông tin cho hệ thống bị sự cố, Đơn vị chuyên trách về ứng cứu sự cố, thành viên mạng lưới có liên quan, Cơ quan điều phối quốc gia.

      - Nội dung thực hiện:

      + Triển khai thu thập chứng cứ, phân tích, xác định phạm vi, đối tượng bị ảnh hưởng.

      + Triển khai phân tích, xác định nguồn gốc tấn công, tổ chức ứng cứu và ngăn chặn, giảm thiểu tác động, thiệt hại đến hệ thống thông tin.

      Trên đây là nội dung trả lời về việc triển khai ứng cứu, ngăn chặn và xử lý sự cố an toàn thông tin mạng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 20/2017/TT-BTTTT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn