Yêu cầu khi đăng ký tên miền ".vn"

Ngày hỏi:29/07/2019

Việc đăng ký tên miền, ngoài các yêu cầu quy định tại Điều 6 Thông tư 24/2015/TT-BTTTT thì theo quy định mới nhất thì việc đăng ký tên miền ".vn" dành cho cá nhân, tổ chức cần có thêm yêu cầu gì không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 3 Điều 1 Thông tư 06/2019/TT-BTTTT (Có hiệu lực ngày 15/09/2019) đã bổ sung yêu cầu khi cá nhân, tổ chức đăng ký tên miền ".vn" cụ thể như sau:

      "Không phải là tên miền có các cụm từ dễ gây nhầm lẫn là trang thông tin điện tử tổng hợp, mạng xã hội nếu chủ thể đăng ký sử dụng không phải đối tượng được cấp Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp, Giấy phép thiết lập mạng xã hội theo quy định của pháp luật."

      Như vậy, ngoài các yêu cầu được quy định tại Điều 6 Thông tư 24/2015/TT-BTTTT thì việc đăng ký tên miền của cá nhân, tổ chức được quy định thêm yêu cầu tại Điều luật trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn