Ai có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài?

Ngày hỏi:07/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Ai có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài được quy định tại Điều 54 Luật Đầu tư 2014 với nội dung như sau:

      - Quốc hội quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài đối với các dự án đầu tư sau đây:

      + Dự án có vốn đầu tư ra nước ngoài từ 20.000 tỷ đồng trở lên;

      + Dự án yêu cầu áp dụng cơ chế, chính sách đặc biệt cần được Quốc hội quyết định.

      - Trừ các trường hợp do Quốc hội quyết định, Thủ tướng Chính phủ quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài đối với các dự án đầu tư sau đây:

      + Dự án thuộc lĩnh vực ngân hàng, bảo hiểm, chứng khoán, báo chí, phát thanh, truyền hình, viễn thông có vốn đầu tư ra nước ngoài từ 400 tỷ đồng trở lên;

      + Dự án đầu tư không thuộc trường hợp quy định tại điểm a khoản này có vốn đầu tư ra nước ngoài từ 800 tỷ đồng trở lên.

      Trên đây làn nội dung giải đáp về thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư ra nước ngoài.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn