Bảo vệ bệnh viện có quyền phạt tiền đối với người hút thuốc lá tại khu vực cấm hút thuốc lá của bệnh viện không?

Ngày hỏi:14/08/2019

Tôi 21 tuổi, nghiện thuốc lá đã 2 năm. Mới đây, trong lúc vào bệnh viện thăm người ốm, tôi ra hành lang hút không thấy biển cấm thì bị bảo vệ lập biên bản và phạt 100.000 đồng. Xin hỏi bảo vệ có quyền xử phạt tôi như vậy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Bảo vệ bệnh viện có quyền phạt tiền đối với người hút thuốc lá tại khu vực cấm hút thuốc lá của bệnh viện không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 92 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định thẩm quyền phạt vi phạm hành chính đối với hành vi về phòng, chống tác hại của thuốc lá, cụ thể bao gồm:

      - Chiến sĩ công an nhân dân đang thi hành công vụ

      - Trạm trưởng, Đội trưởng của chiến sĩ công an nhân dân đang thi hành công vụ

      - Trưởng Công an cấp xã

      - Trưởng Công an cấp huyện, Trưởng phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Trưởng phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự quản lý kinh tế và chức vụ

      - Giám đốc Công an cấp tỉnh

      - Cục trưởng Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Cục trưởng Cục Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự quản lý kinh tế và chức vụ

      Như vậy, nhân viên bảo vệ bệnh viện không có thẩm quyền xử phạt hành chính đối với hành vi hút thuốc lá tại nơi biển báo cấm hút thuốc lá của bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân tọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn