Cách xác định dự án thuộc phạm vi của Luật Đấu thầu

Ngày hỏi:24/05/2017

Ông Trần Khánh Sinh (TPHCM) hỏi, Công ty CP hoặc công ty TNHH 2 thành viên trở lên có vốn góp của doanh nghiệp Nhà nước 51% vốn điều lệ (tương đương 1.000 tỷ đồng) đầu tư dự án 6.000 tỷ đồng (vốn chủ sở hữu 30%, vay ngân hàng thương mại 70%) thì có phải tuân thủ Luật Đấu thầu khi lựa chọn nhà thầu không?

    Nội dung này được Bộ Kế hoạch và Đầu tư tư vấn như sau:

    • Cách xác định dự án thuộc phạm vi của Luật Đấu thầu
      (ảnh minh họa)
    • Điểm c Khoản 1 Điều 1 Luật Đấu thầu 2013 quy định dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại Điểm a và Điểm b khoản này có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật này.

      Theo đó, nếu dự án đầu tư phát triển có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án thì dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn