Cấp lại giấy chứng nhận đăng ký đầu tư khi nào?

Ngày hỏi:24/08/2019

Công ty tôi được cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, vừa rồi tôi kiểm tra thì phạt hiện GCN đã bị thất lạc, cho tôi hỏi trường hợp này tôi xin cấp lại GCN đầu tư được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 40 Nghị định 118/2015/NĐ-CP quy định

      Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư bị mất hoặc bị hỏng, nhà đầu tư nộp văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư cho Cơ quan đăng ký đầu tư. Cơ quan đăng ký đầu tư xem xét cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi bạn mất giấy chứng nhận đăng ký đầu tư thì nộp văn bản đề nghị cấp lại đến cơ quan đăng ký đầu tư. Trong 5 ngày cơ quan này sẽ xem xét cấp lại GCN cho bạn.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn