Chào hàng cạnh tranh trong lựa chọn nhà thầu cung cấp thuốc

Ngày hỏi:09/08/2019

Xin chào, tôi đang tìm hiểu các quy định về đấu thầu thuốc tại các cơ sở y tế công lập theo quy định mới. Anh chị cho tôi hỏi chào hàng cạnh tranh trong lựa chọn nhà thầu cung cấp thuốc được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 22 Thông tư 15/2019/TT-BYT (có hiệu lực ngày 01/10/2019) thì chào hàng cạnh tranh trong lựa chọn nhà thầu cung cấp thuốc như sau:

      1. Các gói thầu được thực hiện theo hình thức chào hàng cạnh tranh khi đáp ứng đầy đủ các yêu cầu sau đây:

      - Giá trị của gói thầu không quá 05 tỷ đồng;

      - Thuốc thuộc Danh mục thuốc thiết yếu do Bộ Y tế ban hành hoặc những thuốc thông dụng, sẵn có trên thị trường với đặc tính kỹ thuật, chất lượng thuốc đã được tiêu chuẩn hóa và tương đương về chất lượng;

      - Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được người có thẩm quyền phê duyệt;

      - Trường hợp mua từ nguồn ngân sách nhà nước thì phải có dự toán mua thuốc được phê duyệt. Trường hợp mua thuốc từ nguồn thu khác thì cơ sở y tế phải bảo đảm nguồn vốn để thanh toán theo tiến độ thực hiện gói thầu.

      2. Quy trình chào hàng cạnh tranh thực hiện theo quy định tại Điều 58 và Điều 59 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP .

      Trên đây là quy định về chào hàng cạnh tranh trong lựa chọn nhà thầu cung cấp thuốc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn