Chỉ định thầu có phải đăng tải thông tin không?

Ngày hỏi:14/03/2019

Theo như tôi biết thì khi tổ chức đấu thầu bên mời thầu phải đăng tải thông tin. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi hỏi chỉ định thầu có phải đăng tải thông tin không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thanh Tùng - tung*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chỉ định thầu có phải đăng tải thông tin không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật Đấu thầu 2013 thì các thông tin phải được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, Báo đấu thầu bao gồm:

      - Kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

      - Thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển;

      - Thông báo mời chào hàng, thông báo mời thầu;

      - Danh sách ngắn;

      - Kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

      - Kết quả mở thầu đối với đấu thầu qua mạng;

      - Thông tin xử lý vi phạm pháp luật về đấu thầu;

      - Văn bản quy phạm pháp luật về đấu thầu;

      - Danh mục dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án có sử dụng đất;

      - Cơ sở dữ liệu về nhà thầu, nhà đầu tư, chuyên gia đấu thầu, giảng viên đấu thầu và cơ sở đào tạo về đấu thầu;

      - Thông tin khác có liên quan.

      Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì Bên mời thầu có trách nhiệm cung cấp có các thông tin sau:

      - Kế hoạch lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

      - Thông báo mời quan tâm, thông báo mời sơ tuyển;

      - Thông báo mời chào hàng, thông báo mời thầu;

      - Danh sách ngắn;

      - Kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư;

      - Các thông tin liên quan đến việc thay đổi thời điểm đóng thầu (nếu có)

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì dù là chỉ định thầu thì bên mời thầu vẫn phải cung cấp đầy đủ các thông tin trên.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn