Chi phí lập hồ sơ mời sơ tuyển trong lựa chọn nhà thầu có mức tối thiểu và tối đa không?

Ngày hỏi:20/11/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chi phí lập hồ sơ mời sơ tuyển trong lựa chọn nhà thầu có quy định về mức tối thiểu và tối đa không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chi phí lập hồ sơ mời sơ tuyển trong lựa chọn nhà thầu có mức tối thiểu và tối đa không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 9 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, có quy định:

      Chi phí lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển:

      - Chi phí lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển được tính bằng 0,05% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 30.000.000 đồng;

      - Chi phí thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển được tính bằng 0,03% giá gói thầu nhưng tối thiểu là 1.000.000 đồng và tối đa là 30.000.000 đồng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì chi phí lập hồ sơ mời sơ tuyển được tính theo tỷ lệ % của gói thầu. Nhưng tối thiểu là 1 triệu và tối đa là 30 triệu.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn