Chủ đầu tư cấp xã không đủ trình độ năng lực QLDA có được thuê công ty tư vấn không?

Ngày hỏi:16/03/2017

Theo Nghị định 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 thì chủ đầu tư cấp xã không đủ trình độ năng lực QLDA có được thuê các công ty tư vấn có chức năng và năng lực QLDA để làm Quản lý dự án được không? Tổng mức đầu tư công trình bao nhiêu mới thuê tư vấn QLDA? Tô Thanh Hân

Nội dung này được Sở Xây dựng tỉnh Bình Định tư vấn như sau:

  • Theo Khoản 2, Điều 16 Nghị định 59/2015/NĐ-CP quy định trường hợp dự án sử dụng vốn ngân sách, vốn nhà nước ngoài ngân sách do UBND cấp xã làm Chủ đầu tư mà không có năng lực thì được phép thuê Ban quản lý dự án chuyên ngành, ban quản lý dự án khu vực (Ban QLDA cấp huyện) thực hiện quản lý dự án theo hợp đồng ủy thác.

    Trường hợp Ban quản lý dự án chuyên ngành, ban quản lý dự án khu vực không đủ điều kiện năng lực quản lý dự án thì thực hiện theo Khoản 1, Điều 20 Nghị định 59/2015/NĐ-C.  


Nguồn:

Trang thông tin điện tử Sở Xây dựng Tỉnh Bình Định
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn