Chuyển lợi nhuận và vốn đầu tư về Việt Nam trong hoạt động dầu khí

Ngày hỏi:04/01/2019

Theo tôi được biết hoạt động dầu khi là hoạt động hình thành và thực hiện dự án về tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ, khai thác dầu khí, kể cả hoạt động vận chuyển bằng đường ống. Tôi đang tìm hiểu các quy định về quản lý ngoại hối trong hoạt động dầu khí. Anh chị cho tôi hỏi việc Chuyển lợi nhuận, thu nhập hợp pháp và chuyển vốn đầu tư về Việt Nam trong hoạt động dầu khí được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 15 Thông tư 31/2018/TT-NHNN, có hiệu lực ngày 01/02/2019, quy định chuyển lợi nhuận, thu nhập hợp pháp và chuyển vốn đầu tư về Việt Nam trong hoạt động dầu khí như sau:

      - Nhà đầu tư có trách nhiệm chuyển lợi nhuận, thu nhập hợp pháp và chuyển vốn đầu tư về nước sau khi thanh lý, chấm dứt, giảm vốn đầu tư, chuyển nhượng dự án đầu tư thông qua tài khoản vốn đầu tư của nhà đầu tư theo quy định tại Thông tư này.

      - Đối với trường hợp chấm dứt dự án đầu tư ra nước ngoài theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 62 Luật Đầu tư, trước khi thực hiện việc chấm dứt dự án và chuyển toàn bộ vốn đầu tư ở nước ngoài cho nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư phải thông báo với Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố nơi nhà đầu tư đăng ký giao dịch ngoại hối liên quan đến đầu tư ra nước ngoài trong hoạt động dầu khí.

      Trên đây là quy định về chuyển lợi nhuận, thu nhập hợp pháp và chuyển vốn đầu tư về Việt Nam trong hoạt động dầu khí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn