Chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư là quyền sử dụng đất tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên

Ngày hỏi:17/07/2018

Chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư là quyền sử dụng đất tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được quy định như thế nào? Chào Ban biên tập, tôi là Bảo Yến, tìm hiểu quy định về quản lý vốn tại các Doanh nghiệp nhà nước, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể: Chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư là quyền sử dụng đất tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Mong sớm nhận được phản hồi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư là quyền sử dụng đất tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên quy định tại Khoản 14 Điều 1 Nghị định 32/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 91/2015/NĐ-CP về đầu tư vốn nhà nước vào doanh nghiệp và quản lý, sử dụng vốn, tài sản tại doanh nghiệp, cụ thể như sau:

      - Việc chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp có liên quan đến quyền sử dụng đất phải tuân thủ quy định của pháp luật về đất đai. Khi chuyển nhượng vốn của nhà nước đầu tư tại doanh nghiệp, cơ quan đại diện chủ sở hữu có trách nhiệm rà soát hồ sơ bàn giao doanh nghiệp từ doanh nghiệp nhà nước sang doanh nghiệp có vốn góp của nhà nước (công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên) theo đúng quy định (trong đó có báo cáo về sử dụng đất của doanh nghiệp) và thực tế sử dụng đất của doanh nghiệp có vốn góp của nhà nước làm cơ sở xác định giá trị quyền sử dụng đất khi tính vào giá khởi điểm chuyển nhượng vốn.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về chuyển nhượng vốn nhà nước đầu tư là quyền sử dụng đất tại công ty cổ phần, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 32/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn