Có được kinh doanh dịch vụ đòi nợ thuê không?

Ngày hỏi:15/05/2021

Cho tôi hỏi: Bây giờ tôi muốn kinh doanh dịch vụ đòi nợ thuê có được không? Điều kiện để được kinh doanh là gì?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm h Khoản 1 Điều 6 Luật đầu tư 2020 thì việc kinh doanh dịch vụ đòi nợ là hoạt động đầu tư kinh doanh bị cấm.

      Bên cạnh đó, Điều 7 Nghị định 98/2020/NĐ-CP cũng quy định mức xử phạt đối với hành kinh doanh dịch vụ thuộc danh mục ngành, nghề cấm đầu tư kinh doanh như sau:

      1. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dịch vụ thuộc danh mục ngành, nghề cấm đầu tư kinh doanh.

      2. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, dịch vụ đòi nợ là dịch vụ bị cấm kinh doanh. Nếu anh/chị kinh doanh dịch vụ này thì có thể bị phạt tiền từ 60 triệu đến 80 triệu đồng và áp dụng hình thức xử phạt bổ sung, biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn