Có phải đến sở kế hoạch đầu tư để trình mộc dấu cho Sở Kế Hoạch đầu tư biết hay không?

Tôi đã có giấy phép đăng ký kinh doanh, và đã đặt mộc dấu, vậy Tôi có phải đến sở kế hoạch đầu tư để trình mộc dấu cho Sở Kế Hoạch đầu tư biết hay không, hay không cần phải thông báo cho SKHĐT . Trân trọng cảm ơn! Thanh Hương

    Nội dung này được Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 15 Nghị định số 96/2015/NĐ-CP ngày 19 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ quy định một số điều của Luật doanh nghiệp, các trường hợp phải thông báo mẫu dấu được quy định cụ thể như sau:

      “1. Các doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 tiếp tục sử dụng con dấu đã được cấp cho doanh nghiệp thì không phải thực hiện thông báo mẫu con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Trường hợp doanh nghiệp làm thêm con dấu, thay đổi màu mực dấu thì thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.

      2. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghị định này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

      3. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 bị mất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu thì doanh nghiệp được làm con dấu theo quy định tại Nghị định này; đồng thời thông báo việ cmất con dấu, mất Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứngnhận đăng ký mẫu dấu.

      4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

      a) Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

      b) Thay đổi số lượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

      c) Hủy mẫu con dấu.

      5. Trình tự, thủ tục và hồ sơ thông báo mẫu con dấu thực hiện theo quy định về đăng ký doanh nghiệp.”

      Trường hợp của Quý Bà thành lập doanh nghiệp sau ngày 1 tháng 7 năm 2015 và làm con dấu lần đầu thì Quý Bà phải thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ sở chính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    Sở Kế Hoạch và Đầu Tư Tỉnh Bình Dương
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn