Cơ quan nào đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi?

Ngày hỏi:07/10/2016

Cơ quan nào đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em hiện đang là sinh viên Trường Đại học Công nghiệp TP.HCM. Em chưa được học về lĩnh vực đầu tư nhưng có một vấn đề muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp: Cơ quan nào đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Địa chỉ email của em là nha***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi đã được quy định cụ thể tại Điều 35 Nghị định 16/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, cơ quan đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi đã được quy định như sau:

      "1. Tòa án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Kiểm toán Nhà nước, Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ là cơ quan đề xuất trình Thủ tướng Chính phủ về việc ký kết thỏa thuận về vốn ODA viện trợ không hoàn lại cho chương trình, dự án thuộc cơ quan mình, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

      2. Bộ Tài chính là cơ quan đề xuất trình Thủ tướng Chính phủ về việc ký kết thỏa thuận về vốn vay ODA, vốn vay ưu đãi, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

      3. Ngân hàng Nhà nước Việt Nam là cơ quan đề xuất trình Thủ tướng Chính phủ về việc ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi với Ngân hàng Thế giới, Ngân hàng Phát triển châu Á, Quỹ Tiền tệ quốc tế, tổ chứctài chính tiền tệ quốc tế và ngân hàng quốc tế khác mà Ngân hàng Nhà nước Việt Nam làm đại diện.

      4. Bộ Kế hoạch và Đầu tư là cơ quan đề xuất trình Thủ tướng Chính phủ về việc ký kết Thỏa thuận về vốn ODA viện trợ không hoàn lại cho chương trình, dự án của cơ quan không quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này."

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về cơ quan đề xuất ký kết thỏa thuận về vốn ODA, vốn vay ưu đãi. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 16/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn