Công trình xây dựng nằm trong vùng an toàn có được sử dụng hình thức chỉ định thầu?

Ngày hỏi:12/08/2019

Chào Luật sư. Tôi có câu hỏi xin luật sư tư vấn giúp. Công trình xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách nằm trong vùng an toàn khu có được sử dụng hình thức chỉ định thầu rút gọn không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công trình xây dựng nằm trong vùng an toàn có được sử dụng hình thức chỉ định thầu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 22 Luật đấu thầu 2013 có quy định:

      Chỉ định thầu đối với nhà thầu được áp dụng trong các trường hợp

      - Gói thầu cần thực hiện để khắc phục ngay hoặc để xử lý kịp thời hậu quả gây ra do sự cố bất khả kháng; gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật nhà nước; gói thầu cần triển khai ngay để tránh gây nguy hại trực tiếp đến tính mạng, sức khỏe và tài sản của cộng đồng dân cư trên địa bàn hoặc để không ảnh hưởng nghiêm trọng đến công trình liền kề; gói thầu mua thuốc, hóa chất, vật tư, thiết bị y tế để triển khai công tác phòng, chống dịch bệnh trong trường hợp cấp bách;

      - Gói thầu cấp bách cần triển khai nhằm mục tiêu bảo vệ chủ quyền quốc gia, biên giới quốc gia, hải đảo;

      - Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa phải mua từ nhà thầu đã thực hiện trước đó do phải bảo đảm tính tương thích về công nghệ, bản quyền mà không thể mua được từ nhà thầu khác; gói thầu có tính chất nghiên cứu, thử nghiệm; mua bản quyền sở hữu trí tuệ;

      - Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế xây dựng được chỉ định cho tác giả của thiết kế kiến trúc công trình trúng tuyển hoặc được tuyển chọn khi tác giả có đủ điều kiện năng lực theo quy định; gói thầu thi công xây dựng tượng đài, phù điêu, tranh hoành tráng, tác phẩm nghệ thuật gắn với quyền tác giả từ khâu sáng tác đến thi công công trình;

      - Gói thầu di dời các công trình hạ tầng kỹ thuật do một đơn vị chuyên ngành trực tiếp quản lý để phục vụ công tác giải phóng mặt bằng; gói thầu rà phá bom, mìn, vật nổ để chuẩn bị mặt bằng thi công xây dựng công trình;

      - Gói thầu cung cấp sản phẩm, dịch vụ công, gói thầu có giá gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định của Chính phủ phù hợp với điều kiện kinh tế - xã hội trong từng thời kỳ.

      => Xét thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi "công trình xây dựng bằng nguồn vốn ngân sách nằm trong vùng an toàn khu" thì chúng tôi chưa thể khẳng định rằng công trình đó có được áp dụng hình thức chỉ định thầu hay không. Nhưng bạn có thể tìm hiểu xem công trình sắp xây dựng của đơn vị mình có đáp ứng quy định trên để được chỉ định thầu hay không.

      Bên cạnh đó, chúng tôi cũng xin cung cấp thêm tại Nghị định 63/2014/NĐ-CP có quy định về hạn mức chỉ định thầu như sau :

      Điều 54. Hạn mức chỉ định thầu

      Gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

      1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công;

      2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn