Điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu được pháp luật quy định như thế nào?

Ngày hỏi:18/01/2018

Điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thắng, hiện tôi đang sinh sống và làm việc tại Tp Hồ Chí Minh, gần đây tôi đang tìm hiểu quy định về Luật đấu thầu 2013. Nhưng tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu được pháp luật quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu được pháp luật quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu được pháp luật quy định tại Điều 7 Luật đấu thầu 2013. Cụ thể như sau:

      - Hồ sơ hồ sơ yêu cầu của gói thầu chỉ được phát hành để lựa chọn nhà thầu khi có đủ các điều kiện sau đây:

      + Kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt;

      + Hồ sơ hồ sơ yêu cầu được phê duyệt bao gồm các nội dung yêu cầu về thủ tục đấu thầu, bảng dữ liệu đấu thầu, tiêu chuẩn đánh giá, biểu mẫu dự thầu, bảng khối lượng mời thầu; yêu cầu về tiến độ, kỹ thuật, chất lượng; điều kiện chung, điều kiện cụ thể của hợp đồng, mẫu văn bản hợp đồng và các nội dung cần thiết khác;

      + Thông báo mời chào hàng hoặc danh sách ngắn được đăng tải theo quy định của Luật này;

      + Nguồn vốn cho gói thầu được thu xếp theo tiến độ thực hiện gói thầu;

      + Nội dung, danh mục hàng hóa, dịch vụ và dự toán được người có thẩm quyền phê duyệt trong trường hợp mua sắm thường xuyên, mua sắm tập trung;

      + Bảo đảm bàn giao mặt bằng thi công theo tiến độ thực hiện gói thầu.

      - Hồ sơ hồ sơ yêu cầu của dự án chỉ được phát hành để lựa chọn nhà đầu tư khi có đủ các điều kiện sau đây:

      + Dự án thuộc danh mục dự án do bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương công bố theo quy định của pháp luật hoặc dự án do nhà đầu tư đề xuất;

      + Kế hoạch lựa chọn nhà đầu tư được phê duyệt;

      + Hồ sơ hồ sơ yêu cầu được phê duyệt;

      + Thông báo mời thầu hoặc danh sách ngắn được đăng tải theo quy định của Luật này.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về điều kiện phát hành hồ sơ yêu cầu của gói thầu. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Luật đấu thầu 2013.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn