Điều kiện sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:04/05/2017

Để sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ cần phải đáp ứng những điều kiện gì? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là sinh viên trường Đại học Mở Tp.HCM, hiện tôi đang nghiên cứu đề tài liên quan đến vấn đề sáp nhập trường trường mầm non, nhà trẻ. Tôi muốn hỏi theo pháp luật hiện hành, điều kiện để được sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ là gì? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.
(nga***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ được quy định như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Điều kiện sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ được quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 46/2017/NĐ-CP Quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục như sau:

    Việc sáp nhập, chia, tách trường mẫu giáo, trường mầm non, nhà trẻ phải đáp ứng các yêu cầu sau đây:

    a) Phù hợp với quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục của địa phương;

    b) Đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của địa phương;

    c) Bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của trẻ em, giáo viên, cán bộ quản lý và nhân viên;

    d) Góp phần nâng cao chất lượng và hiệu quả hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện sáp nhập trường mầm non, nhà trẻ. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2017/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn