Điều kiện về bảo vệ môi trường của cơ sở đóng mới tàu biển

Ngày hỏi:18/11/2016

Điều kiện về bảo vệ môi trường của cơ sở đóng mới tàu biển là gì? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hùng, đang sinh sống ở Bình Định, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi cơ sở đóng mới tàu biển phải đáp ứng điều kiện về bảo vệ môi trường gì? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thanh Hùng_098**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về bảo vệ môi trường của cơ sở đóng mới tàu biển được quy định tại Điều 8 Nghị định 111/2016/NĐ-CP quy định điều kiện kinh doanh dịch vụ đóng mới, hoán cải, sửa chữa tàu biển, theo đó:

      1. Đảm bảo có đủ các phương tiện tiếp nhận, thu hồi các chất thải từ tàu để xử lý theo quy định của Công ước quốc tế về ngăn ngừa ô nhiễm môi trường do tàu gây ra mà Việt Nam là thành viên (Công ước MARPOL).

      2. Có đủ các hồ sơ về bảo vệ môi trường được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt theo quy định của Luật bảo vệ môi trường và Nghị định 18/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường.

      3. Đảm bảo có đầy đủ nhân lực, hệ thống, công trình, thiết bị quản lý và xử lý chất thải phát sinh tại cơ sở theo quy định tại Điều 68 Luật bảo vệ môi trường.

      Trên đây là quy định về điều kiện về bảo vệ môi trường của cơ sở đóng mới tàu biển. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 111/2016/NĐ-CP quy định điều kiện kinh doanh dịch vụ đóng mới, hoán cải, sửa chữa tàu biển.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn