Điều kiện về nhân lực đối với tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật được quy định thế nào?

Ngày hỏi:28/12/2016

Điều kiện về nhân lực đối với tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật được quy định thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang là sinh viên trường đại học Nông lâm TP.HCM, hiện tôi đang tìm hiểu những quy định của pháp luật trong việc kiểm dịch thực vật. Nên, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Điều kiện về nhân lực đối với tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật được quy định thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Thành Dũng (093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về nhân lực đối với tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 66/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện đầu tư kinh doanh về bảo vệ và kiểm định thực vật; giống cây trồng; nuôi động vật rừng thông thường; chăn nuôi; thủy sản; thực phẩm như sau:

      a) Người trực tiếp quản lý, điều hành tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật có trình độ chuyên môn từ đại học trở lên quy định tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 01 - 19:2010/BNNPTNT về quy trình xông hơi khử trùng hoặc tiêu chuẩn Việt Nam, tiêu chuẩn cơ sở về xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật;

      b) Người trực tiếp thực hiện xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật có Thẻ hành nghề do cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành bảo vệ và kiểm dịch thực vật thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cấp.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện nhân lực đối với tổ chức hành nghề xử lý vật thể thuộc diện kiểm dịch thực vật . Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 66/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn