Điều kiện về thiết bị, dụng cụ sử dụng tại cơ sở buôn bán thực phẩm được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:11/10/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định liên quan đến việc kinh doanh của cơ sở buôn bán thực phẩm và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Điều kiện về thiết bị, dụng cụ sử dụng tại cơ sở buôn bán thực phẩm được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện về thiết bị, dụng cụ sử dụng tại cơ sở buôn bán thực phẩm được quy định tại Khoản 3 Điều 23 Nghị định 66/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện đầu tư kinh doanh về bảo vệ và kiểm định thực vật; giống cây trồng; nuôi động vật rừng thông thường; chăn nuôi; thủy sản; thực phẩm do THủ tướng Chính phủ ban hành và được sửa đổi, bổ sung bởi Điểm a Khoản 10 Điều 1 Nghị định 123/2018/NĐ-CP với nội dung như sau:

      Có thiết bị, dụng cụ chứa đựng, bao gói, bày bán sản phẩm đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 12-1:2011/BYT về an toàn vệ sinh đối với bao bì, dụng cụ bằng nhựa tổng hợp tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm, Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 12-2:2011/BYT về vệ sinh an toàn đối với bao bì, dụng cụ bằng cao su tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm; Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 12-3:2011/BYT về vệ sinh an toàn đối với bao bì, dụng cụ bằng kim loại tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm.

      Trên đây là nội dung trả lời về điều kiện về thiết bị, dụng cụ sử dụng tại cơ sở buôn bán thực phẩm. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 123/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn